HL

Có hai bóng đèn: Đ 1 = 120V - 60W;  Đ 2  = 120V - 45W mắc hai bóng đèn trên vào hiệu điện thế U = 240V theo sơ đồ như hình vẽ. Giá trị của  R 1  bằng bao nhiêu để hai bóng sáng bình thường?

A. 731 Ω

B. 137 Ω

C. 173 Ω

D. 371 Ω

VN
6 tháng 2 2019 lúc 11:39

Chọn B 

U Đ =120V;  I Đ 1 =60W/120V=0,5A I Đ 2 =45W/120V=0,375A 

U R = U - U Đ =240-120=120V;  I R = I Đ 1 + I Đ 2 =0,5+0,375=0,875A

R= U R / I R =120/0,875 »137W

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết