H24

chu vi của một cái hồ hình tròn là 25,12m, xung quanh hồ người ta làm một con đường rộng 1m. tính diện tích con đường

VN
13 tháng 1 2023 lúc 19:25

Đường kính của hồ đó là : 

\(25,12:3,14=8\left(m\right)\)

Bán kính của hồ đó là : 

\(8:2=4\left(m\right)\)

Diện tích của hồ đó là : 

\(4\times4\times3,14=50,24\left(m^2\right)\)

Bán kính của hồ và con đường đó là : 

\(4+1=5\left(m\right)\)

Diện tích của hồ và con đường đó là : 

\(5\times5\times3,14=78,5\left(m^2\right)\)

Diện tích của con đường đó là : 

\(78,5-50,24=28,26\left(m^2\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết