NN

Cho Y là một amino axit. Khi cho 0,02 mol Y tác dụng với HCl thì dùng hết 80ml dung dịch HCl 0,25M và thu được 3,67 gam muối khan. Còn khi cho 0,01 mol Y tác dụng với dung dịch KOH thì cần dùng 100ml dung dịch KOH 0,2M. Công thức của Y là:

A. H2NC3H6COOH

B. H2NC3H5(COOH)2

C. H2NC2H3(COOH)2

D. (H2N)2C3H5COOH

NS
8 tháng 9 2018 lúc 16:11

Chọn B

nHCl = 0,02 mol  = nY(1) => có 1 nhóm NH2

nNaOH = 0,02mol = 2nY(2) => có 2 nhóm COOH

Muối clorua có dạng : ClH3NR(COOH)2 có số mol là 0,02 mol

=> Mmuối = R + 142,5 = 183,5 => R = 41(C3H5)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết