NN

Cho V lít  C O 2 đktc hấp thụ hết trong dung dịch chứa 0,15 mol  B a O H 2 và 0,1 mol NaOH. Sau phản ứng hoàn toàn thi được kết tủa và dung dịch chứa 23,94 gam muối. Giá trị của V gần nhất với

A. 7,84

B. 7,12

C. 8,96

D. 6,73

NS
15 tháng 6 2018 lúc 11:03

Đáp án B

n N a O H = 0 , 1   m o l

Giả sử dd muối không chứa  B a 2 +

=> m muối ≤ 0,1 . 84 = 8,4g

Mà  m m u ố i = 23,94 > 8,4

=> dd muối chứa  N a H C O 3 ;

0,1 mol và  B a H C O 3 2

=>  n B a ( H C O 3 ) 2  = 0,06 mol

=>  n B a C O 3 = 0,09 mol

Bảo toàn nguyên tố C

=>  n C O 2 = 0,31 mol

=> V = 0,31 . 22,4 = 6,944 l

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết