NN

Cho từ từ dung dich chứa a mod Ba(OH)2 vào dung dịch chưa b mol . Đồ thị biểu diễn số mol kết tủa theo giá trị a như sau

A. 0,10

B. 0,11

C. 0,12.       

D. 0,08

NS
3 tháng 9 2019 lúc 5:19

Đáp án A

Tại nBa(OH)2 = 2b mol thì kết tủa ổn định => chỉ có BaSO4 ( x > b > 0,0625)

Tại nBa(OH)2 = 0,0625 và 0,175 mol thì đều có lượng kết tủa x như nhau

+) Tại : nBa(OH)2 = 0,0625 mol [ SO42- dư và Zn2+ dư ]

=> nBaSO4 = 0,0625 mol ; nZn(OH)2 = 0,0625 mol

+) Tại : nBa(OH)2 = 0,175 mol [ Ba2+ dư , có hòa tan kết tủa 1 phần]

=> nBaSO4 = b ; nZn(OH)2 =  (2nZn2+ - ½ .nOH-) = (2b – ½ .0,175.2)

Số mol kết tủa là như nhau ở 2 thời điểm trên

=> 0,0625 + 0,0625 = b + (2b – ½ .0,175.2)

=> b = 0,1 mol

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết