TB

cho từ từ 3,25 gam kẽm viên vào 120ml dung dịch hcl 1m.tính thể tích khí hidro sinh ra ở đktc.trình bày cách làm

KS
3 tháng 4 2022 lúc 12:45

\(n_{Zn}=\dfrac{3,25}{65}=0,05\left(mol\right)\\ n_{HCl}=0,12.1=0,12\left(mol\right)\)

PTHH: Zn + 2HCl ---> ZnCl2 + H2

LTL: \(0,05< \dfrac{0,12}{2}\rightarrow\) HCl dư

Theo pthh: \(n_{H_2}=n_{Zn}=0,05\left(mol\right)\)

=> VH2 = 0,05.22,4 = 1,12 (l)

Bình luận (2)
H24
3 tháng 4 2022 lúc 11:53

refer

undefined

Bình luận (0)
 Kudo Shinichi đã xóa

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VQ
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết