LL

Cho thấu kính có tiêu cự 20 cm, vật AB đặt cách thấu kính 60 cm và có chiều cao h = 2 cm. Vận dụng kiến thức hình học hãy tính khoảng cách từ ảnh đến thấu kính.

A. d' = 20cm.

B. d' = 30cm.

C. d' = 40cm.

D. d' = 50cm.

H24
28 tháng 2 2022 lúc 13:57

B

Bình luận (5)
DN
28 tháng 2 2022 lúc 13:58

B

Bình luận (0)
ML
28 tháng 2 2022 lúc 13:58

B. d' = 30cm.

Bình luận (0)
NG
28 tháng 2 2022 lúc 13:58

Khoảng cách từ ảnh đến thấu kính:

\(\dfrac{1}{f}=\dfrac{1}{d}+\dfrac{1}{d'}\Rightarrow\dfrac{1}{20}=\dfrac{1}{60}+\dfrac{1}{d'}\)

\(\Rightarrow d'=30cm\)

Chọn B

Bình luận (0)
XC
28 tháng 2 2022 lúc 14:04

B nha bạn

Bình luận (0)
NN
28 tháng 2 2022 lúc 14:09

b

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NM
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết