HL

Cho prôtôn có động năng KP = 2,25 MeV bắn phá hạt nhân Liti L 3 7 i đứng yên. Sau phản ứng xuất hiện hai hạt X giống nhau, có cùng động năng và có phương chuyển động hợp với phương chuyển động của prôtôn góc φ  như nhau.  Cho biết mp = 1,0073u; mLi = 7,0142u; mX = 4,0015u; 1u = 931,5 MeV/c2. Coi phản ứng không kèm theo phóng xạ gamma giá trị của góc  φ  là

A. 82,70

B. 39,450

C. 41,350

D. 78,90

VN
16 tháng 1 2017 lúc 10:11

Chọn đáp án A

Định luật bảo toàn năng lượng toàn phần cho phản ứng hạt nhân

→  Thay các giá trị đã biết vào biểu thức ta thu được : KHe = 9,7 MeV

Từ hình vẽ ta có:

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết