HL

Cho một mạch điện xoay chiều RLC mắc nối tiếp. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một điện áp xoay chiều u = U 0 cos ω t V , ω có thể thay đổi. Đồ thị biễu diễn sự phụ thuộc của cường độ dòng điện hiệu dụng vào ω như hình vẽ. Với ω 2 − ω 1 = 400 π r a d . s − 1 , L=3π/4 H. Giá trị của R là:

A. 200 Ω

B. 100 Ω

C. 160 Ω

D. 150 Ω

VN
26 tháng 11 2017 lúc 7:09

Với hai giá trị của tần số cho cùng dòng điện hiệu dụng trong mạch, ta luôn có :  ω 1 ω 2 = 1 L C ⇒ Z L 1 = Z C 2

Từ hình vẽ ta có

U R 2 + Z L 2 − Z C 2 2 = U 5 R ⇔ R 2 + Z L 2 − Z C 2 ⏟ Z L 2 − Z L 1 2 = 5 R 2 (1)

Kết hợp với  ω 2 − ω 1 = 400 π L = 3 π 4 ⇒ Z L 2 − Z L 1 = 300 Ω

Thay vào (1) ta tìm được : R = 150 Ω.

Đáp án D

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết