NN

Cho một luồng khí clo dư tác dụng với 9,2 gam kim loại sinh ra 23,4 gam muối của kim loại có hoá trị I. Hãy xác định tên của kim loại.

NS
3 tháng 2 2019 lúc 8:53

- Gọi kí hiệu và nguyên tử khối của kim loại là M.

Phương trình hoá học :

2M + Cl 2 → 2MCl

9,2 x 2(M + 35,5) = 2M x 23,4

653,2 = 28,4M

M = 23. Vậy kim loại M là kim loại natri (Na).

Bình luận (0)
BD
16 tháng 4 2023 lúc 14:00

:)))

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TF
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
SM
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết