NH

Cho một khối lượng mạt sắt dư vào 200ml dung dịch HCl . Sau phản ứng thu được 2,24 lít khí (đktc) . Khối lượng m sắt tham gia phản ứng và nồng độ mol của dung dịch HCl lần lượt là ? A.5,6g;1M. B.6,5g;2M. C.7,6g;2M. D.8,4g;1M

NT
14 tháng 11 2021 lúc 16:31

\(n_{H2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1\left(mol\right)\)

Pt : \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2|\)

        1         2              1           1

       0,1       0,2                        0,1

\(n_{Fe}=\dfrac{0,1.1}{1}=0,1\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{Fe}=0,1.56=5,6\left(g\right)\)

\(n_{HCl}=\dfrac{0,1.2}{1}=0,2\left(mol\right)\)

200ml = 0,2l

\(C_{M_{ddHCl}}=\dfrac{0,2}{0,2}=1\left(M\right)\)

⇒ Chọn câu : 

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
QK
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
JT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết