NT

Cho một đinh sắt nặng 8,4 gam tác dụng với dung dịch HCl dư. Sau phản ứng xong cân lại thấy khối lượng dung dịch nặng thêm 8,1 gam.
a. Viết PTHH xảy ra.
b. Tính thể tích H2 sinh ra ở(đktc).
c. Tính số mol HCl đã tham gia phản ứng

H24
2 tháng 3 2022 lúc 22:53

a) Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2

b) mtăng = mFe - mH2

=> mH2 = 8,4 - 8,1 = 0,3 (mol)

=> \(n_{H_2}=\dfrac{0,3}{2}=0,15\left(mol\right)\)

=> VH2 = 0,15.22,4 = 3,36 (l)

c) nHCl(pư) = 0,3 (mol)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GD
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
8V
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết