HL

Cho mach điên xoay chiều gồm cuộn dây có  R 0 = 50 Ω ;   L = 4 / 10 π H  và tu điên có điện dung  C = 10 − 4 / π F  và điện trở thuần R thay đổi được. Tất cả được mắc nối tiếp với nhau, rồi đặt vào hai đầu đoạn mạch có điện áp xoay chiều  u = 100   cos 100 π t   ( V ) . Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch đạt giá trị cực đại khi R có giá trị là

A. 110 Ω

B. 78 , 1 Ω

C. 10 Ω

D. 148 , 7 Ω

VN
9 tháng 9 2018 lúc 10:15

Chọn đáp án C

P = R + R 0 I 2 = R + R 0 . U 2 R + R 0 2 + Z L − Z C 2 = U 2 R + R 0 + Z L − Z C 2 R + R 0 = U 2 M

P m a x ⇔ M min ⇔ R + R 0 = Z L − Z C ⇔ R = Z L − Z C − R 0 = 10 Ω

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết