HL

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó R 1 = 8Ω, R 3 = 10 Ω, R 2 = R 4 = R 5 = 20 Ω, I 3 = 2A. Hiệu điện thế giữa hai đầu R 1 và hai đầu R 4 lần lượt là U R 1 và U R 4 . Tổng ( U R 1  +  U R 4 ) gần giá trị nào nhất sau đây?

A. 275V

B. 235V

C. 295V

D. 225V

VN
24 tháng 6 2018 lúc 3:36

đáp án D

+ Phân tích đoạn mạch:

R 4   n t   R 2 / / R 3   n t   R 5 / / R 1

R 35 = R 3 + R 5 R 235 = R 2 . R 35 R 2 + R 35 = 12 ⇒ R 2345 = R 4 + R 235 = 32 ⇒ R = R 1 . R 2345 R 1 + R 2345 = 6 , 4 Ω

I 2 = U 235 R 2 = I 3 R 35 R 2 = 3 A → U 4 = I 4 R 4 = 100 V U 1 = U 2345 = I 4 . R 2345 = 160 V

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết