HL

Cho mạch điện như hình vẽ, trong đó nguồn điện có suất điện động E  = 6,6 V, điện trở trong r = 0,12 Ω; bóng đèn Đ 1  loại 6 V - 3 W; bóng đèn  Đ 2  loại 2,5 V - 1,25 W. Coi điện trở của bóng đèn không thay đổi. Điều chỉnh  R 1  và  R 2  để cho các bóng đèn  Đ 1  và  Đ 2  sáng bình thường. Giá trị của ( R 1  +  R 2 ) là

A. 7,48 Ω

B. 6,48 Ω

C. 7,88 Ω

D. 7,25 Ω

VN
5 tháng 12 2019 lúc 5:25

Đáp án A

R Đ 1 = 12 Ω,  R Đ 2  = 5 Ω,  I Đ M 1  =  I 1  = 0,5 A,  I Đ M 2  =  I 2  = 0,5 A

Để 2 đèn sáng bình thường thì  U 1 = U 2  = 6 V

Dòng điện chạy trong mạch chính I = 0,5 + 0,5 = 1 A

Ta có:

Mặt khác:

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết