HL

Cho mạch điện như hình vẽ. Trong đó ξ 1 = 6 V ; ξ 2 = 2 V , r 1 = r 2 = 0 , 4 Ω . Đèn dây tóc Đ là 6V – 3W, R 1 = 0,2Ω, R 2 = 3 Ω, R 3 = 1 Ω, R 4 = Ω. Coi điện trở bóng đèn không thay đổi. Hiệu điện thế giữa hai điểm M, N là:

A. – 3,45V.

B. + 3,15V

C. + 3,45V

D. – 3,15V

VN
8 tháng 5 2019 lúc 14:06

đáp án D

P d = I d 2 R d = U d 2 R d ⇒ R d = U d 2 P d = 6 2 3 = 12 Ω

+ Phân tích mạch:

R 1   n t   R d / / R 2   n t   R 3 n t   R 4

R 23 = R 2 + R 3 = 4 ⇒ R 23 d = R 23 R d R 23 + R d = 3 ⇒ R = R 1 + R 23 d + R 4 = 7 , 2   Ω

ξ b = ξ 1 + ξ 2 = 8 V r b = r 1 + r 2 = 0 , 8 Ω ⇒ I = ξ b R + r b = 8 7 , 2 + 0 , 8 = 1 A

U M A = - ξ 1 + I r 1 = - 6 + 1 . 0 , 4 = - 5 , 4 V U A N = I 23 R 2 = U 23 R 23 R 2 = U 23 d R 23 R 2 = I . R 23 d R 23 R 2 = 1 . 3 4 . 3 = 2 , 25 V

⇒ U M N = U M A + U A N = - 3 , 15 V

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết