HL

Cho mạch điện như hình vẽ.  R 1  = 12 Ω,  R 3 = 4 Ω,  R 4  = 18 Ω,  R 5  = 6 Ω,  R đ  = 3 Ω, C = 2 μF. Biết điện trở ampe kế và dây nối không đáng kể. Dịch chuyển con chạy của biến trở  R 3  để điện tích trên tụ C bằng 0 .Tìm  R 3

A. 5 Ω.

B. 4 Ω.

C. 3 Ω.

D. 6 Ω.

VN
30 tháng 12 2018 lúc 10:59

Đáp án C

Ta xét 2 trường hợp :

U C = 0  chập E với D   → R t đ

I C = 0  bỏ nhánh C  → R t đ

Từ đó ta cho 2  R t đ  bằng nhau thì ta sẽ tìm được  → R = 3 Ω

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết