HL

Cho mạch điện như hình vẽ. Nguồn điện có suất điện động E = 9V và điện trở trong r = 1 Ω. Các điện trở ngoài R 1   =   R 2   =   R 3   =   3   Ω ,   R 4   =   6   Ω .Tính cường độ dòng điện chạy qua điện trở R 4 .

A. 1A

B. 1,5A

C. 2/3A

D. 1/3A

VN
1 tháng 4 2018 lúc 14:39

Ta có:  R 23 = R 2 + R 3 = 6 Ω ⇒ R A B = R 1 . R 23 R 1 + R 23 = 2 Ω

Tổng trở của mạch ngoài:  R n g = R A B + R 4 = 8 Ω

Cường độ dòng điện trong mạch chính: I = E R n g + r = 1 ( A ) ⇒ I 4 = 1 ( A )  

Chọn A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết