HL

Cho mạch điện như hình vẽ.

 

Biết 3 E 1 = E 2 = 12 V   ;   r 1 = r 2 = 0 , 5 Ω ;   R 1 = 5 Ω ;   R 2 = 3 Ω ; đèn Đ loại 12V – 6W. Điện trở của dây nối không đáng kể, điện trở của vôn kế vô cùng lớn. Xác định số chỉ của vôn kế và nhận xét về độ sáng của bóng đèn khi K mở và khi K đóng.

VN
16 tháng 1 2017 lúc 3:54

Suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn:

E b = E 1 + E 2 = 3 + 12 = 15 ( V )   ;   r b = r 1 + r 2 = 0 , 5 + 0 , 5 = 1 ( Ω ) .

Điện trở và cường độ định mức của đèn:

R Đ = U Ñ 2 P Ñ = 12 2 6 = 24 ( Ω ) ;   I đ m = P Ñ U Ñ = 6 12 = 0 , 5 ( A ) .

Khi K mở: Dòng điện không qua R 2 , mạch ngoài có  R Đ   n t   R 1

⇒ R N = R Đ + R 1 = 24 + 5 = 29 ( Ω ) . I = I Đ = I 1 = E b R N + r b = 15 29 + 1 = 0 , 5 ( A ) . U V = U 1 = I 1 . R 1 = 0 , 5 . 5 = 2 , 5 ( V ) .

I Đ = I đ m  nên đèn sáng bình thường (đúng công suất định mức).

Khi K đóng: Mạch ngoài có:  ( R Đ / / R 2 )   n t   R 1

⇒ R N = R Ñ . R 2 R Ñ + R 2 + R 1 = 24.3 24 + 3 + 5 = 7 , 67 ( Ω ) . I = I 1 = I Đ 2 = E b R N + r b = 15 7 , 67 + 1 = 1 , 73 ( A ) . U V = U N = I . R N = 1 , 73 . 7 , 67 = 13 , 27 ( V ) .

U Đ = U Đ 2 = I Đ 2 . R Đ 2 = 1 , 73 . 2 . 67 = 4 , 6 ( V ) < U đ m nên đèn sáng yếu hơn mức bình thường.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết