MD

Cho mạch điện gồm hai điện trở R1=8 ôm R2=24 ôm mắc song song, cường độ dòng điện qua R2 là 2A.Cường độ dòng điện ở mạch chính là giá trị nào ?

 

NG
3 tháng 11 2023 lúc 17:25

Mạch có \(R_1//R_2\Rightarrow R_{tđ}=\dfrac{R_1\cdot R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{8\cdot24}{8+24}=6\Omega\)

Hiệu điện thế \(U_2=I_2\cdot R_2=2\cdot24=48V\)

\(R_1//R_2\Rightarrow U_2=U_1=U=48V\)

Dòng điện qua mạch chính: \(I=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{48}{6}=8A\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
QL
Xem chi tiết
XC
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết