BH

Cho mạch điện gồm hai điện trở R1 = 12\(\Omega\) , R2 = 6 \(\Omega\) mắc song song nhau giữa hai điểm có hiệu điện thế U=12V.

a) Điện trở tương đương của đoạn mạch: 

b) Cường độ dòng điện qua mỗi điện trở 

c) Tính nhiệt lượng to

NV
25 tháng 5 2022 lúc 17:34

a, Điện trở tương đương đoạn mạch:

\(R_{tđ}=\dfrac{R_1.R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{12.6}{12+6}=4\Omega\)

b, Cương độ dòng điện qua mạch chính:

\(I=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{12}{4}=3\left(A\right)\)

Cường độ dòng điện qua điện trở R1:

\(I_1=\dfrac{U}{R_1}=\dfrac{12}{12}=1\left(A\right)\)

Cường độ dòng điện qua điện trở R2:

\(I_2=I-I_1=3-1=2\left(A\right)\)

c, Nhiệt lượng toả ra trên đoạn mạch trong thời gian 10 phút:

\(Q=I^2Rt=3^2.4.600=21600\left(J\right)\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
SV
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết