HL

Cho mạch điện gồm 3 điện trở mắc nối tiếp nhau . Biết  R 1   =   5 Ω   ,   R 2   =   20 Ω   ,   R 3 . Hiệu điện thế giữa hai đầu đoạn mạch U = 50V thì cường độ dòng điện trong mạch là 1A. Tính điện trở R3?

A. 15Ω

B. 5Ω

C. 20Ω

D. 25Ω

VN
19 tháng 8 2019 lúc 6:25

+ Điện trở tương đương R123 của đoạn mạch là  R 123 = U I = 50 1 = 50 Ω

+ Mà R 123 = R 1 + R 2 + R 3  cho nên  R 3 = R 123 − R 1 + R 2 = 50 − 5 + 20 = 25 Ω

Đáp án: D

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
CG
Xem chi tiết
CP
Xem chi tiết
BG
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết