HL

Cho mạch điện có sơ đồ như hình 6.6, trong đó các điện trở R 1  = 14Ω ; R 2  = 8Ω ; R 3  = 24Ω ; dòng điện đi qua R 1  có cường độ là I 1  = 0,4A. Tính các cường độ dòng điện trên I 2  , I 3  tương ứng đi qua các điện trở R 2  và R 3

VN
30 tháng 6 2019 lúc 12:37

R 2  mắc song song với  R 3  nên U 23 = U 2 = U 3

↔ I 2 . R 2 = I 3 . R 3  ↔  I 2 .8 =  I 3 .24 ↔  I 2 = 3 I 3  (1)

Do  R 1  nt R 23  nên I = I 1 = I 23  = 0,4A = I 2 + I 3  (2)

Mà  R 2  //  R 3  nên I 2 + I 3 = I 23  = 0,4A (2)

Từ (1) và (2) → I 3  = 0,1A;  I 2  = 0,3A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
3P
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết