TM

Cho m gam kẽm(Zn) tác dụng với dung dịch axit clohidric(HCl) cho đến kho kẽm tan hết thì thấy sinh ra 6,72 lít khí hidro(đktc)

a) Viết pthh

b) Tính giá trị của m và KL axit clohidric đã tham gia phản ứng

c) Nếu dẫn khí H2 sinh ra ở trên qua ống nghiệm chứa oxit sắt (FexOy) nung nóng sau khi phản ứng kết thúc thu được 16,08 gam chất rắn X (trong X sắt chiếm 94,03% về khối lượng). Tìm CT phân tử của FexOy?

KS
19 tháng 3 2022 lúc 20:10

\(a.n_{H_2}=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\\ PTHH:Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\uparrow\left(1\right)\\ b,Theo.pt\left(1\right):n_{Zn}=n_{H_2}=0,3\left(mol\right)\\ m_{Zn}=0,3.65=19,5\left(g\right)\\ Theo.pt\left(1\right):n_{HCl}=2n_{H_2}=2.0,3=0,6\left(mol\right)\\ m_{HCl}=0,6.36,5=21,9\left(g\right)\)

\(c,m_{Fe}=94,03\%.16,08\approx11,2\left(g\right)\\ n_{Fe}=\dfrac{11,2}{56}=0,2\left(mol\right)\\ n_{H_2}=n_{O\left(trong.Fe_xO_y\right)}=0,3\left(mol\right)\\ CTPT:Fe_xO_y\\ \Rightarrow x:y=0,2:0,3=2:3\\ CTPT:Fe_2O_3\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
PS
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
YH
Xem chi tiết