NN

Cho m gam hỗn hợp X gồm 2 ancol no, đơn chức, kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng tác dụng với CuO dư nung nóng, thu được một hỗn hợp chất rắn Z và một hỗn hợp hơi Y ( có tỉ khối so với H2 là 13,75). Cho toàn bộ Y phản ứng với lượng AgNO3 dư trong NH3 đun nóng, thu được 64,8 gam Ag. Giá trị của m là:

A. 9,2.

B. 7,8.

C. 7,4.

D. 8,8.

NS
5 tháng 6 2018 lúc 8:50

Chọn đáp án B.

Đặt CTTQ của 2 ancol là RCH2OH
⇒ M R C H O = 13 , 75.2.2 − 18 = 37

 

Þ 2 ancol là CH3OH và C2H5OH

⇒ 32 n C H 3 O H + 46 n C 2 H 5 O H n C H 3 O H + n C 2 H 5 O H = 37 + 2 = 39

n A g = 4 n C H 3 O H + 2 n C 2 H 5 O H = 64 , 8 108 = 0 , 6  mol

⇒ n C H 3 O H = 0 , 1  mol n C 2 H 5 O H = 0 , 1  mol ⇒ m = 32.0 , 1 + 46.0 , 1 = 7 , 8 g

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết