NN

Cho m gam hỗn hợp gồm Cu và Fe vào 200 ml dung dịch H N O 3 2M và H 2 S O 4  1M thấy có khí NO duy nhất thoát ra và còn lại 0,2m gam chất rắn chưa tan. Cô cạn dung dịch sau phản ứng thì thu được 50 gam hỗn hợp muối khan. Biết NO là sản phẩm khử duy nhất của N + 5 . Giá trị của m là

A. 23 gam.

B. 20 gam.

C. 28 gam.

D. 24 gam.

NS
11 tháng 6 2018 lúc 5:40

Đáp án A

Sau phản ứng còn lại 0,2m gam chất rắn.

=>kim loại dư

=>  n H 2 O =   0,8 ÷ 2 = 0,4 mol; n N O = 0,8 ÷ 4 = 0,2 mol

 

Bảo toàn khối lượng:

m + 0,4.63 + 0,2.98 = 0,2m + 50 + 0,4.18 + 0,2.30

=> m = 23(g)

=> chọn A 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết