NN

Cho m gam hỗn hợp gồm CaCO 3  và  CaSO 3  tác dụng với dung dịch HCl loãng dư thấy thoát ra 4,48 lít hỗn hợp hai khí ở đktc. Cho toàn bộ lượng hỗn hợp khí trên hấp thụ hết vào dung dịch Ba OH 2  dư thấy tạo ra (m + a) gam kết tủa. Hãy tính a.

NS
25 tháng 3 2018 lúc 18:14

CaCO 3  + 2HCl →  CaCl 2  + H 2 O +  CO 2

CaSO 3  + 2HCl →  CaCl 2  +  H 2 O  +  SO 2

CO 2  +  Ba OH 2  →  BaCO 3  +  H 2 O

SO 2  +  Ba OH 2  →  BaSO 3  +  H 2 O

Theo các phương trình hóa học ta có :

n CaCO 3 = n CO 2 = n BaCO 3 ;  n CaCO 3 = n SO 2 = n BaCO 3

Vậy  m BaCO 3 , BaSO 3 - m CaCO 3 ,   CaSO 3  = n muoi (137 - 40) = 97. n muoi

mà  n muoi =  n CO 2 ,   SO 2  = 4,48/22,4 = 0,2 mol

=> (m + a) - m = 97.0,2 => a = 19,4g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
BH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết