NN

Cho m gam bột Cu vào 300 ml dung dịch AgNO3 0,2M, sau một thời gian thu được 3,44 gam chất rắn X và dung dịch Y. Cho 2,05 gam Zn vào dung dịch Y đến phản ứng hoàn toàn, thu được 5,06 gam chất rắn Z và dung dịch chứa 1 muối duy nhất. Giá trị của m là

A. 2,24.

B. 1,28.

C. 1,92.

D. 1,6.

NS
29 tháng 9 2018 lúc 13:53

Đáp án C

Bảo toàn N => nZn(NO3)2 = 1/2nAgNO3 = 0,03 (mol)

=> mZn dư = 2,05 – 0,03.65 = 0,1 (g)

=>  m (Cu + Ag )II = 5,06 – 0,1 = 4,96 (g)

Ta có: ∑ m( Cu + Ag)I + ∑ m( Cu + Ag) II =  mCu bđ + mAgbđ

=> mCu bđ = 4,96 + 3,44 – 0,06.108 = 1,92 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết