NQ

Cho kim loại magie tác dụng dung dịch có chứa 9,6 gam axit axetic.

a) Tính khối lượng muối thu được sau phản ứng

b) Nếu đem lượng axit trên đun nóng với rượu etylic có mặt H2SO4 đặc thì thu được 10,56 gam CH3COOC2H5. Tính hiệu suất phản ứng là bao nhiêu?

LA
2 tháng 3 2023 lúc 15:53

a, Ta có: \(n_{CH_3COOH}=\dfrac{9,6}{60}=0,16\left(mol\right)\)

PT: \(Mg+2CH_3COOH\rightarrow\left(CH_3COO\right)_2Mg+H_2\)

Theo PT: \(n_{\left(CH_3COO\right)_2Mg}=\dfrac{1}{2}n_{CH_3COOH}=0,08\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{\left(CH_3COO\right)_2Mg}=0,08.142=11,36\left(g\right)\)

b, PT: \(CH_3COOH+C_2H_5OH\underrightarrow{t^o,xt}CH_3COOC_2H_5+H_2O\)

Theo PT: \(n_{CH_3COOC_2H_5\left(LT\right)}=n_{CH_3COOH}=0,16\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{CH_3COOC_2H_5\left(LT\right)}=0,16.88=14,08\left(g\right)\)

Mà: thực tế thu được 10,56 (g)

\(\Rightarrow H\%=\dfrac{10,56}{14,08}.100\%=75\%\)

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
QM
Xem chi tiết
BV
Xem chi tiết
MC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết