ET

cho kim loại Al có dư vào dd HCl 2M. Sau phản ứng dẫn khí sinh ra qua ống nghiệm có chứa 16g CuO đun nóng thực hiện phản ứng khử, thu được 11,25g kim loại Cu.

a) Tính hiệu suất phản ứng khử trên.

b)Tìm khối lượng dd HCl dùng? (D HCl=1,2g/mL)

LA
7 tháng 11 2023 lúc 21:22

a, \(n_{CuO}=\dfrac{16}{80}=0,2\left(mol\right)\)

PT: \(CuO+H_2\underrightarrow{t^o}Cu+H_2O\)

Theo PT: \(n_{Cu\left(LT\right)}=n_{CuO}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Cu\left(LT\right)}=0,2.64=12,8\left(g\right)\)

\(\Rightarrow H=\dfrac{11,25}{12,8}.100\%\approx87,89\%\)

b, \(n_{H_2}=n_{CuO}=0,2\left(mol\right)\)

PT: \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{H_2}=0,4\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{ddHCl}=\dfrac{0,4}{2}=0,2\left(l\right)=200\left(ml\right)\)

\(\Rightarrow m_{ddHCl}=200.1,2=240\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
TS
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
5D
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết