NN

Cho khí CO dư đi qua 24 gam hỗn hợp X gồm CuO, Fe2O3 và MgO nung nóng, thu được m gam chất rắn Y và hỗn hợp khí Z. Dẫn từ từ toàn bộ khí Z vào 0,2 lít dung dịch gồm Ba(OH)2 1M và NaOH 1M, thu được 29,55 gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 16

B. 22

C. 21

D.  17

NS
27 tháng 1 2018 lúc 5:39

Đáp án : B

nOH = 2nBa(OH)2 + nNaOH = 0,6 mol ; nBa2+ = 0,2 mol > nBaCO3 = 0,15 mol

+) Nếu có sự hòa tan kết tủa : nCO2 = nOH – nCO3 = 0,45 mol

=> m = mX – mO pứ = 24 – 16.0,45 = 3,3g (không có đáp án)

+) Nếu OH dư => nCO2 = nBaCO3 = 0,15 mol

=> m = 21,6g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết