NN

Cho hỗn hợp X gồm hai kim loại kiềm tan hết trong 200ml dung dịch chứa BaCl2 0,3M và Ba(HCO3)2 0,8M thu được 2,8 lít H2 (ở đktc) và m gam kết tủa. Giá trị của m là

A. 43,34.

B. 49,25.

C. 31,52

D. 39,4.

NS
7 tháng 7 2019 lúc 8:19

Đáp án A

Ta có: nHCO3 = 0,32 mol,

nBa2+ = 0,22 mol

nOH = 2nH2 = 0,25 mol.

Ta có phản ứng:

HCO3 + OH → CO32– + H2O.

nCO32– = 0,25 mol > nBa2+

  nBaCO3 = 0,2 mol

mBaCO3 = 0,22×197

= 43,34 gam 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết