NN

Cho hỗn hợp X gồm 2 kim loại kiềm tan hết trong nước tạo ra dung dịch Y và thoát ra 0,12 mol H 2 . Thể tích dung dịch H 2 S O 4 2M cần trung hòa dung dịch Y là:

A. 120ml

B. 60ml

C. 150ml

D. 200ml

NS
5 tháng 9 2018 lúc 9:43

Quy đổi 2 kim loại kiềm là 1 kim loại trung bình M. Khi đó:

Hóa học lớp 9 | Lý thuyết và Bài tập Hóa học 9 có đáp án

Ta thấy:

n M O H = 2 n H 2 = 2.0,12 = 0,24 mol

⇒ n H 2 S O 4 = 1/2 nMOH = 1/2 . 0,24 = 0,12 mol

⇒ V H 2 S O 4 = 0,12/2 = 0,06 lit = 60ml

⇒ Chọn B.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
MA
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết