NN

Cho hỗn hợp X gồm 0,15 mol H 2 N C 3 H 5 ( C O O H ) 2 (axit glutamic) và 0,1 mol H 2 N ( C H 2 )   4 C H ( N H 2 ) C O O H   (lysin) vào 250 ml dung dịch NaOH 2M, thu được dung dịch Y. Cho HCl dư vào dung dịch Y. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, số mol HCl đã phản ứng là :

A. 0,75.

B. 0,65.

C. 0,70.

D. 0,85.

NS
8 tháng 6 2017 lúc 11:18

Chọn đáp án D.

Theo giả thiết, suy ra:

n − N H 2 = 2 n l y sin ⏟ 0 , 1 + n ax i t    g l u t a m i c ⏟ 0 , 15 = 0 , 35    m o l ,    n O H − = n N a O H = 2.0 , 25 = 0 , 5    m o l .

Quy luật phản ứng :

     O H − +      H +              →      H 2 O                        ( 1 ) − N H 2      +      H +     →      − N H 3 +                        ( 2 )

Theo (1), (2) và giả thiết, ta có: 

n H C l = n H + = n O H − + n − N H 2 = 0 , 5 + 0 , 35 = 0 , 85    m o l

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết