HL

Cho hệ vật như hình vẽ với khối lượng lần lượt là  m 1  = 3kg,  m 2  = 2kg, α =  30 0 . Ban đầu  m 1  được giữ ở vị trí thấp hơn  m 2 một đoạn h = 0,75m. Thả cho 2 vật chuyển động. Bỏ qua ma sát và khối lượng ròng rọc hay dây. Lấy g = 10m/ s 2  Tính lực nén lên trục ròng rọc.

A. 8N

B. 10N

C. 22N

D. 31,2N

VN
2 tháng 1 2020 lúc 10:47

Chọn đáp án D

+ Thời gian để 2 vật nang nhau

+ Theo định luật II Niwton:

+ Chiếu (1) và (2) theo thứ tự lên hướng chuyển động của m1 và m2

•  Gia tốc chuyển động:  

•  Lực căng của dây: 

+ Gọi quãng đường của mỗi vật là: 

Khi 2 vật ở ngang nhau: 

+ Lực nén: Dây nén lên ròng rọc 2 lực căng

+ Góc tạo bởi T1' và

+ Lực nén lên dòng dọc: 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HQ
Xem chi tiết