HL

Cho hai dòng điện I 1 ,   I 2 có chiều như hình vẽ, có cường độ: I 1   =   I 2   =   2 A ; các khoảng cách từ M đến hai dòng điện là a = 2 cm; b = 1 cm. Xác định vectơ cảm ứng từ tại M.

A.  5 , 33 . 10 - 5   ( T )

B.  2 , 67 . 10 - 5   ( T )

C.  4 , 22 . 10 - 5 ( T )

D.  4 , 47 . 10 - 5 ( T )

VN
17 tháng 10 2017 lúc 2:13

Gọi B 1 → , B 2 → lần lượt là cảm ứng từ do dòng điện I 1   v à   I 2 gây ra tại M. Áp dụng quy tắc nắm bàn tay phải xác định được chiều của B 1 → , B 2 → như hình vẽ.

Ta có: B 1 = 2.10 − 7 . I 1 r 1 = 2.10 − 7 . 2 0 , 01 = 4.10 − 5 T B 2 = 2.10 − 7 . I 2 r 2 = 2.10 − 7 . 2 0 , 03 = 4 3 .10 − 5 T  

Cảm ứng từ tổng hợp tại M:  B → = B 1 → + B 2 →

Vì B 1 → , B 2 → vuông góc nên vectơ cảm ứng từ tổng hợp B →  có độ lớn:

B = B 1 2 + B 2 2 = 4 , 22.10 − 5 T

Chọn C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
PC
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết