NA

Cho hai điện trở r1=30 ôm, r2=50 ôm mắc nối tiếp với nhau rồi nối vào hai cực của 1 gnuoonf  điện có hiệu điện thế ko đổi U=120V
a.Tính cường độ dòng điện chạy trong mạch
b. mắc thêm 1 bóng đèn có hiệu điện thế định mức 30V vào mạch điện song song với r1 đèn sáng bình thường . tính cường dộ dòng điện chạy qua r1

H24
25 tháng 10 2021 lúc 6:30

a. \(R=R1+R2=30+50=80\Omega\)

\(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{12}{80}=0,15A\)

b. \(U13=U1'=U3=30V\)(R1//R3)

\(I1'=U1':R1=30:30=1A\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LL
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết