NN

Cho Fe phản ứng với dung dịch H 2 SO 4  thu được khí A và 11,04 gam muối. Tính khối lượng Fe phản ứng biết rằng số mol Fe phản ứng bằng 37,5% số mol  H 2 SO 4  phản ứng.

NS
20 tháng 2 2018 lúc 14:58

Axit  H 2 SO 4  không biết là loãng hay đặc, khí thoát ra không biết là  H 2 và  SO 2  nên chưa kết luận được

Nếu  H 2 SO 4  là loãng → phản ứng với Fe tỉ lệ 1 : 1 → loại V

Nếu  H 2 SO 4  đặc nóng → phản ứng với Fe tỉ lệ 1 : 3 → có thêm phản ứng giữa Fe với muối Fe 3 +  tạo ra muối  Fe 2 +

Các phản ứng cho - nhận e xảy ra:

Fe → Fe 3 +  + 3e (1)

Fe + 2 Fe 3 +  → 3 Fe 2 +  (2)

Nếu gọi số mol  H 2 SO 4  phản ứng là x thì số mol Fe phản ứng ( 1 ) là x/3 số mol Fe phản ứng (2) là y, vậy ta có :

x/3 + y = 0,375x => 24y = x (*)

Mặt khác :

m muối = m FeSO 4 + m Fe 2 SO 4 3  = 152.3y + 400x

(x/3 -2y)/2 = 11,04 (**)

Thay (*) vào (**) giải được y = 0,0067; x = 0,16

Vậy khối lượng Fe phản ứng là: 0,16.0,375.56 = 3,36 (gam).

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KP
Xem chi tiết