HL

Cho đoạn mạch AB gồm một điện trở thuần R thay đổi được, một cuộn cảm thuần L= 1 π H và một tụ điện C mắc nối tiếp. Đặt vào hai đầu đoạn mạch AB một điện áp xoay chiều u=150 2 cos100 π t V. Khi R =  R 1 = 90 Ω thì góc lệch pha giữa cường độ dòng điện i 1 và điện áp u là φ 1 . Khi R = R 2 = 160 Ω thì góc lệch pha giữa cường độ dòng điện  i 2  và điện áp u là  φ 2 . Biết φ 1 + φ 2 = π 2 . Giá trị của C là

A. 10 - 4 2 , 5 π F

B.  10 - 4 2 , 2 π F

C.  10 - 4 2 π F

D. 10 - 4 1 , 6 π F

VN
18 tháng 9 2018 lúc 6:11

Đáp án B

Cảm kháng của cuộn dây  Z L = 100 Q

Với giả thuyết  φ 1 + φ 2 = π 2  → R 1  và R 2 là hai giá trị của R cho cùng công suất tiêu thụ trên mạch.

Vậy 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết