HL

Cho cơ hệ như hình vẽ: Biết alpha  = 30 ∘ , m 1   =   1 k g ;   m 2   =   2 k g . Tính công của của trọng lực tác dụng lên hệ thống khi m 1 đi lên không ma sát trên mặt phẳng nghiêng được quãng đường 1m

A. 15 J

B. 1,5 J

C. 30J

D. 3,0 J

VN
19 tháng 4 2017 lúc 17:12

Khi m1 đi lên quãng đường s=1m trên mặt phẳng nghiêng thì  m 2 đi xuống thẳng đứng một quãng đường cũng băng s (hình vẽ)

 

Ta có:  h 1 = s . sin α = 1.0 , 5 = 0 , 5 m ; h 2 = s = 1 m

Công của trọng lực của hệ thống:

A = A 1 + A 2 ↔ A = − m 1 g h 1 + m 2 g h 2 = − 1.10.0 , 5 + 2.10.1 = 15 J

Đáp án: A

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết