HL

Cho bức xạ có bước sóng  λ = 0 , 5 μ m , biết  h = 6 , 625.10 − 34 J . s ,   c = 3.10 8 m / s . Khối lượng của một phôtôn của bức xạ trên là:

A.  1 , 3.10 − 40 k g

B.  4 , 4.10 − 32 k g

C.  4 , 4.10 − 36 k g

D.  1 , 3.10 − 28 k g

VN
5 tháng 3 2019 lúc 16:32

Đáp án C

Theo thuyết tương đối, năng lượng toàn phần của hạt là  ε = h c / λ = m c 2

Suy ra  m = h / c λ = 4 , 4.10 − 36 k g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết