Bài 9: Axit nitric - Muối nitrat

BT

cho 9 gam hỗn hợp gồm Al và Mg tác dụng với dung dịch HNO3 đặc nóng dư thu được 10,08 lít khí ở 0oC , 2 atm . thành phần phần trăm theo khối lượng của mỗi kim loại trong hỗn hợp đầu là bao nhiêu ?

TA
21 tháng 12 2016 lúc 21:51

nNO2 =\(\frac{PV}{RT}\)=0,9

\(\begin{cases}27x+24y=9\\3x+2y=0,9\end{cases}\)(1 phương trình về khối lượng và 1 phương trình về bảo toàn e)
<=>\(\begin{cases}x=0,2\\y=0,15\end{cases}\)
 

=>%mAl =((0,2*27)/9)*100=60%

=>%mMg =40%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
XL
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết