LP

Cho 8,96 lít (đktc) hỗn hợp khí gồm N2 và H2 có tỉ lệ thể tích 1:3.Đun nóng hỗn hợp trên với xúc tác thích hợp tạo ra NH3.Sau khi dừng phản ứng thu được &,84 lít hỗn hợp khí (đktc).Tính hiệu suất của phản ứng.

H24
2 tháng 1 2022 lúc 15:57

\(N_2+3H_2\leftrightarrow2NH_3\) 

ban đầu:      1 mol      3 mol

phản ứng:    a  →   3a  →    2a

dư:           1 – a      3 – 3a    2a

=> n hỗn hợp sau phản ứng = 1–a+3–3a+2a = 4 – 2a

n hỗn hợp trước phản ứng  = 1 + 3 = 4 mol

Bảo toàn khối lượng:

m trước  = m sau => Mt.n t = Ms.ns

\(\Rightarrow\dfrac{M_t}{M_s}=\dfrac{n_s}{n_t}\Rightarrow\dfrac{4-2a}{4}=0,6\\ \Rightarrow a=0,8\\ \Rightarrow H=\dfrac{0,8}{1}\cdot100\%=80\%\)

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LP
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
MK
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết