NN

Cho 8,16 gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO, F e 3 O 4   và F e 2 O 3 phản ứng hết với dung dịch H N O 3 loãng (dung dịch Y), thu được 1,344 lít NO (đktc) và dung dịch Z. Dung dịch Z hòa tan tối đa 5,04 gam Fe, sinh ra khí NO. Biết trong các phản ứng, NO là sản phẩm khử duy nhất của N + 5 . Số mol H N O 3  có trong Y là

A. 0,50 mol.

B. 0,78 mol.

C. 0,54 mol.

D. 0,44 mol.

NS
31 tháng 1 2017 lúc 13:27

Đ á p   á n   A +   X ↔ F e O ⇒ m X = 56 n F e + 16 n O 2 = 8 , 16 B T e :   3 n F e = 2 n O + 3 . n N O = 0 , 18 ⇒ n F e = 0 , 12 n O = 0 , 09 X é t   t o à n   q u á   t r ì n h :   F e   → 0 F e + 2 B T   e :   2 . n F e ⏟ 0 , 09 + 0 , 12 = 3 . n N O + 2 n O ⏟ 0 , 09 B T N T   N :   n H N O 3 = 2 n F e N O 3 2 + n N O ⇒ n N O = 0 , 08 n O = 0 , 5

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết