NM

Cho 7,8 g hỗn  hợp 2 kim loại Mg và Al td vs dd H2SO4 loãng dư . Khi pứ kt ngta thu đc 8,96lít khí H2 ( đktc).tính m mỗi kim loại trog mỗi h/c ban đầu.

DL
3 tháng 3 2022 lúc 22:06

\(Mg+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2\)

x                                            x

\(2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)

y                                                 3/2y

\(nH_2=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4\left(mol\right)\)

ta có hệ pt:

\(\left\{{}\begin{matrix}x+\dfrac{3}{2}y=0,4\\24x+27y=7,8\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,2\end{matrix}\right.\)

\(mMg=0,1.24=2,4\left(g\right)\)

\(mAl=0,2.27=5,4\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
BV
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
QM
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết