NN

Cho 7,36 gam hỗn hợp X gồm Mg và Fe vào dung dịch chứa AgNO3 và Cu(NO3)2, khi phản ứng kết thúc thu được chất rắn Y và dung dịch Z. Hòa tan hết Y bằng dung dịch H2SO4 đặc nóng (dư), thu được 5,04 lít SO2 (đktc, sản phẩm khử duy nhất). Cho NaOH dư vào Z, được kết tủa T. Nung T trong không khí đến khối lượng không đổi được 7,2 gam hỗn hợp rắn. Phần trăm khối lượng của Fe trong X là

A. 60,87%.           

B. 38,04%.                     

C.  83,70%.          

D. 49,46%.

NS
22 tháng 10 2017 lúc 10:42

Đáp án : A

Ta thấy mX > mRắn (gồm oxit) => Y gồm cả Fe , Cu , Ag

Gọi số mol Mg là x ; số mol Fe phản ứng đầu là y và dư sau đó là z mol

=> mX = 24x + 56y + 56z = 7,36g   (1)

Bảo toàn e : 2nMg + 2nFe pứ + 3nFe dư = nAg + 2nCu + 3nFe dư = 2nSO2

=> 2x + 2y + 3z = 0,45 mol

,mrắn = mMgO + mFe2O3 = 40x + 80y = 7,2g

=> x = 0,12 mol ; y = 0,03 mol ; z = 0,05 mol

=> %mFe(X) = 60,87%

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết