3T

cho 6,4 gam Cu phản ứng hết với axit sunfuric đặc, nóng thì sinh ra bao nhiêu lit khí SO2 (đktc)?

MN
9 tháng 12 2021 lúc 7:50

\(n_{Cu}=\dfrac{6.4}{64}=0.1\left(mol\right)\)

\(Cu+2H_2SO_{4\left(đ\right)}\underrightarrow{^{^{t^0}}}CuSO_4+SO_2+2H_2O\)

\(0.1.......................................0.1\)

\(V_{SO_2}=0.1\cdot22.4=2.24\left(l\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
XG
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết