TT

Cho 5,6g Fe tác dụng vs H2SO4 a) Tính khối lượng axit phản ứng? b) Tính thể tích khí thu đc sau phản ứng?

H24
9 tháng 9 2021 lúc 19:11

PTHH: \(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\uparrow\)

Ta có: \(n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)=n_{H_2SO_4}=n_{H_2}\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{H_2SO_4}=0,1\cdot98=9,8\left(g\right)\\V_{H_2}=0,1\cdot22,4=2,24\left(l\right)\end{matrix}\right.\)

Bình luận (0)
NT
9 tháng 9 2021 lúc 19:11

\(n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}=0,1\left(mol\right)\)

Pt : \(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2|\)

       1           1               1          1

      0,1        0,1                         0,1

a) \(n_{H2SO4}=\dfrac{0,1.1}{1}=0,1\left(mol\right)\)

⇒ \(m_{H2SO4}=0,1.98=9,8\left(g\right)\)

b) \(n_{H2}=\dfrac{0,1.1}{1}=0,1\left(mol\right)\)

\(V_{H2\left(dktc\right)}=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

 Chúc bạn học tốt

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
KX
Xem chi tiết
SW
Xem chi tiết
NQ
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LQ
Xem chi tiết