TB

Cho 5,6 Fe vào bình dung dịch chưa 14,7g H2SO4

a) Tính thể tích H2 tối ta thu được (đktc)

b) Tính khối lượng FeSO4 tạo thành

MN
11 tháng 6 2021 lúc 15:25

\(n_{Fe}=\dfrac{5.6}{56}=0.1\left(mol\right)\)

\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{14.7}{98}=0.15\left(mol\right)\)

\(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\)

\(1...........1\)

\(0.1............0.15\)

\(LTL:\dfrac{0.1}{1}< \dfrac{0.15}{1}\Rightarrow H_2SO_4dư\)

\(V_{H_2}=0.1\cdot22.4=2.24\left(l\right)\)

\(m_{FeSO_4}=0.1\cdot152=15.2\left(g\right)\)

Bình luận (0)
HN
11 tháng 6 2021 lúc 15:26

\(n_{Fe}=0,1\left(mol\right)\)\(n_{H2SO4}=0,15\left(mol\right)\)

PTHH:       \(Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\uparrow\)

LTL:           0,1  <  0,15                                            (mol)

Pư:            0,1→   0,1     →   0,1   →    0,1             (mol)

Sau pư:      0  :     0,05                                            (mol)

a) \(V_{H_2\left(đktc\right)}=n.22,4=0,1.22,4=2,24\left(l\right)\)

b) \(m_{FeSO_4}=n.M=0,1.152=15,2\left(g\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TP
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết