PT

Cho 5,52 gam K2CO3 tác dụng với dung dịch CH3COOH 12%, khí sinh ra được hấp thụ bởi dung dịch nước vôi trong có dư sau phản ứng thấy có chất kết tủa màu trắng. a. Tính khối lượng dung dịch CH3COOH 12% tham gia phản ứng b. Tính khối lượng kết tủa tạo thành

H24
24 tháng 3 2021 lúc 21:02

\(a) n_{K_2CO_3} = \dfrac{5,52}{138}=0,04(mol)\\ K_2CO_3 + 2CH_3COOH \to 2CH_3COOK + CO_2 + H_2O\\ n_{CH_3COOH} = 2n_{K_2CO_3} = 0,08(mol)\\ m_{dd\ CH_3COOH} = \dfrac{0,08.60}{12\%} = 40(gam)\\ b) CO_2 + Ca(OH)_2 \to CaCO_3 + H_2O\\ n_{CaCO_3} = n_{CO_2} = n_{K_2CO_3} = 0,04(mol)\\ m_{CaCO_3} = 0,04.100 = 4(gam)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
LL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết